Tìm kiếm bất động sản
Chuyên gia tư vấn






Thời Tiết Thời Tiết
25/10/2015 - 10:02 AMLê Minh Châu 448 Lượt xem

Có phải đóng thuế khi mua lại nhà được cho?

 

Tôi đang có ý định mua lại các căn nhà do mẹ tôi để lại cho các anh chị em của tôi. Tôi xin hỏi là khi tôi mua lại chúng thì họ có phải đóng thuế không? Nếu có thì phải đóng những loại thuế nào?

 

co phai dong thue khi mua lai nha duoc cho

 

Khi mua nhà được cho tôi có phải đóng thuế hay không?

 

Bất động sản Hạ Long xin được trả lời câu hỏi như sau:

 

Căn cứ vào các quy định của Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân thì những khoản thu nhập từ chuyển nhượng các loại hình bất động sản giữa vợ với chồng; mẹ đẻ, cha mẹ với con đẻ; mẹ nuôi, cha nuôi với con nuôi; mẹ chồng, cha chồng với con dâu; mẹ vợ, cha vợ với con rể; bà nội, ông nội với cháu nội; bà ngoại, ông ngoại với cháu ngoại; hay giữa anh, chị, em ruột với nhau là thu nhập được miễn thuế.

 

Do đó khi anh chị em ruột chuyển nhượng ngôi nhà thuộc quyền sở hữu của họ cho bạn thì họ sẽ không phải đóng bất kỳ một loại thuế nào cả. Tuy nhiên, nếu họ bán bất động sản cho người ngoài đồng thời bất động sản đó (tức ngôi nhà) không phải là ngôi nhà duy nhất của họ với thuế suất 25% trên thu nhập tính thuế hoặc 2% trên giá chuyển nhượng.

 

Trên đây là câu trả lời chi tiết cho câu hỏi: "Phải đóng thuế hay không phải đóng thuế khi mua nhà được cho?". Nếu Quý khách còn băn khoăn hay thắc mắc về các vấn đề liên quan đến bất động sản tại Hạ Long hay các tỉnh thành khác trên toàn quốc hãy liên hệ ngay với chúng tôi theo thông tin sau để được tư vấn kỹ lưỡng và chi tiết nhất.

 

Thông tin liên hệ

 

VP Tư vấn luật Bất động sản
Địa chỉ: Số 4, đường đôi Đông Bắc, phường Hồng Hải, Tp Hạ Long
Hotline: 0968 600 288 gặp Mr Châu
Email: chaubdshalong@gmail.com

 

 

Chia sẻ bài viết: 



 

Website đang trong quá trình thử nghiệm.

Bất động sản

Bản quyền thuộc Bất động sản Hạ Long

BẤT ĐỘNG SẢN HẠ LONG

Tel: 090.355.8398
Mail: chaubdshalong@gmail.com 
Website: www.batdongsanhalong.com.vn 
Ad: 162 Lê Thánh Tông, Tp Hạ Long, Quảng Ninh

Phát triển bơi:http://phanmemhaiphong.net

Đang online:

1

Hôm nay:

275

Tháng này:

4006

Lượt truy cập:

139341
  • Tư vấn cho thuê nhà đất: 0968 600 288
  • Tư vấn mua bán nhà đất: 0968 593 288