Tìm kiếm bất động sản
Chuyên gia tư vấn






Thời Tiết Thời Tiết
25/10/2015 - 9:34 AMLê Minh Châu 470 Lượt xem

Nội dung tin Có được đơn phương chấm dứt hợp đồng không?

 

Câu hỏi "Có được đơn phương chấm dứt hợp đồng giao dịch bất động sản hay không" là một trong những băn khoăn lớn nhất của rất nhiều khách hàng của Bất động sản Hạ Long. Họ luôn băn khoăn có được đơn phương chấm dứt hợp đồng hay không? Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng có phải bồi thường hay không?  Để tìm thấy câu trả lời, Quý khách hãy tham khảo những căn cứ của pháp luật mà chúng tôi trích dẫn ngay sau đây. 

 

bat dong san ha long

 

Hợp đồng giao dịch bất động sản - tôi có được đơn phương chấm dứt?

(Ảnh minh họa)


Hợp đồng trong giao dịch Bất động sản là hợp đồng giao dịch dân sự. Việc đơn phương hủy bỏ hoặc chấm dứt hợp đồng giao dịch Bất động sản nói riêng và các loại hợp đồng giao dịch dân sự nói chung giữa các bên liên quan đã được Quy định rất rõ trong các điều 425 và 426 của Bộ luật dân sự 2005. Cụ thể như sau:

 

Thứ nhất tại Điều 425(Điều quy định về việc Huỷ bỏ hợp đồng dân sự) quy định:

1. Một bên có quyền huỷ bỏ hợp đồng và không phải bồi thường thiệt hại khi bên kia vi phạm hợp đồng là điều kiện huỷ bỏ mà các bên đã thoả thuận hoặc pháp luật có quy định.

2. Bên huỷ bỏ hợp đồng phải thông báo ngay cho bên kia biết về việc huỷ bỏ, nếu không thông báo mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

3. Khi hợp đồng bị huỷ bỏ thì hợp đồng không có hiệu lực từ thời điểm giao kết và các bên phải hoàn trả cho nhau tài sản đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải trả bằng tiền.

4. Bên có lỗi trong việc hợp đồng bị huỷ bỏ phải bồi thường thiệt hại.

 

Thứ hai tại Điều 426(Điều quy định về Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng dân sự) quy định:

1. Một bên có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng nếu các bên có thoả thuận  hoặc pháp luật có quy định.

2. Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng phải thông báo ngay cho bên kia biết về việc chấm dứt hợp đồng, nếu không thông báo mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

3. Khi hợp đồng bị đơn phương chấm dứt thực hiện thì hợp đồng chấm dứt từ thời điểm bên kia nhận được thông báo chấm dứt. Các bên không phải tiếp tục thực hiện nghĩa vụ. Bên đã thực hiện nghĩa vụ có quyền yêu cầu bên kia thanh toán.

4. Bên có lỗi trong việc hợp đồng bị đơn phương chấm dứt phải bồi thường thiệt hại.

 

Qua 2 điều trên chúng ta thấy, việc hủy bỏ hoặc chấm dứt hợp đồng chỉ được coi là hợp pháp và không phải bồi thường phải hội tụ được 02 yếu tố:

- Khi một bên không thực hiện đúng theo thỏa thuận ghi trong hợp đồng.

- Hợp đồng phải có điều khoản quy định có thể đơn phương hủy bỏ hợp đồng nếu một trong hai bên vi phạm thỏa thuận đã ghi trong hợp đồng. Ngoài ra, bên hủy bỏ giao dịch phải báo trước cho bên bị hủy bỏ.

 

Trên đây, chúng tôi đã giải đáp thắc mắc về việc có được đơn phương hủy bỏ giao dịch không? Hủy bỏ giao dịch có phải bồi thường không? Hy vọng sẽ giúp Quý khách hàng nắm rõ hơn để có thể "tự tin" hơn trong giao dịch bất động sản nói riêng và các giao dịch dân sự nói chung. Nếu Quý khách cần được tư vấn các vấn đề liên quan đến bất động sản một cách chi tiết nhất hãy liên hệ ngay với chúng tôi theo thông tin sau.

 

Thông tin liên hệ

 
VP Tư vấn luật Bất động sản
Địa chỉ: Số 4, đường đôi Đông Bắc, phường Hồng Hải, Tp Hạ Long
Hotline: 0968 600 288 gặp Mr Châu
Email: chaubdshalong@gmail.com 

Chia sẻ bài viết: 



 

Website đang trong quá trình thử nghiệm.

Bất động sản

Bản quyền thuộc Bất động sản Hạ Long

BẤT ĐỘNG SẢN HẠ LONG

Tel: 090.355.8398
Mail: chaubdshalong@gmail.com 
Website: www.batdongsanhalong.com.vn 
Ad: 162 Lê Thánh Tông, Tp Hạ Long, Quảng Ninh

Phát triển bơi:http://phanmemhaiphong.net

Đang online:

1

Hôm nay:

161

Tháng này:

4350

Lượt truy cập:

139685
  • Tư vấn cho thuê nhà đất: 0968 600 288
  • Tư vấn mua bán nhà đất: 0968 593 288